Bài viếtMở biểu đồ

Cổ phiếu NT2 có tốt không? Hết khấu hao thành cỗ máy in tiền, nhưng lãi vẫn treo vào việc EVN có gọi điện khí hay không

Uptrend.vnNghiên cứu doanh nghiệp · 17/10/2026
NT2Công ty Cổ phần Điện lực Dầu khí Nhơn Trạch 2 23.30 0.00%

Nhà máy điện khí Nhơn Trạch 2 đã khấu hao xong, nên mỗi kWh bán ra giờ để lại nhiều tiền hơn hẳn trước. 6 tháng 2026 công ty lãi 583 tỷ, vượt luôn kế hoạch cả năm. Vậy mà P/E chỉ khoảng 5 lần, vì thị trường biết lãi của NT2 phụ thuộc vào trời mưa nhiều hay ít và giá khí đắt hay rẻ.

Cổ phiếu NT2 có tốt không?

NT2 sở hữu một nhà máy điện khí chu trình hỗn hợp ở Đồng Nai, công suất thiết kế 750 MW, nâng lên 774 MW sau đại tu 2017 (Simplize), thuộc hệ PV Power. Nền tài chính theo cách chấm của Uptrend hiện được 3/5 sao (trung bình).

Định giá cổ phiếu NT2 2026: đắt hay rẻ?

Theo Simplize (10/2026, giá 23.300 đồng): P/E khoảng 5,3 lần, P/B khoảng 1,33 lần. Theo Mirae Asset (29/7/2026, giá 20.500 đồng): P/E dự phóng 2026 khoảng 9,9 lần so với P/E thị trường 12,7 lần; P/B 2026 khoảng 1,6 lần, so với 1,75 lần năm 2023 và 1,4 lần năm 2024. Phiên gần nhất: P/E 5,3 lần, P/B 1,3 lần.

Có nên mua cổ phiếu NT2 lúc này?

Trang này không đưa lời khuyên mua hay bán NT2. Câu trả lời tuỳ vào giá bạn mua, thời gian bạn giữ và việc doanh nghiệp có giữ được những điểm dưới đây hay không. Ba thứ nên kiểm tra trước khi quyết định:

  • Sản lượng điện và tỷ lệ Qc theo quý (6 tháng 2026: 2.141 triệu kWh, Qc khoảng 87%)
  • Giá khí đầu vào (khoảng 9,9 USD/MMBTU bình quân 6 tháng 2026)
  • Tình hình thủy văn và cơ cấu huy động nguồn điện của EVN

Cổ phiếu tiện ích/phòng thủ, lợi nhuận phụ thuộc chu kỳ thủy văn và giá khí, thiên về cổ tức hơn tăng trưởng, beta thấp. Theo góc SEPA/CANSLIM, NT2 chỉ thỉnh thoảng đáng chú ý khi điện khí được huy động mạnh (năm thiếu nước) và lợi nhuận quý tăng mạnh cùng giá vượt đỉnh với thanh khoản lớn; phần tăng trưởng hiện tại chủ yếu đến từ việc hết khấu hao, khó lặp lại sau 2026.

Phần dưới là bài phân tích đầy đủ.

NT2 sở hữu một nhà máy điện khí chu trình hỗn hợp ở Đồng Nai, công suất thiết kế 750 MW, nâng lên 774 MW sau đại tu 2017 (Simplize), thuộc hệ PV Power. Bản nghiên cứu cũ ghi 1.500 MW là sai. Công ty đang ở pha lãi cao nhờ một thay đổi có tính bền: máy móc đã khấu hao hết từ cuối quý 3/2025 (Elibook dẫn MBS, VDSC 21/9/2025) => mỗi kWh bán ra giờ để lại nhiều lãi hơn hẳn trước. Năm 2025 lãi khoảng 1.130 tỷ, 6 tháng 2026 lãi 583 tỷ (+60,5%) (DNSE 7/8/2026). Thị trường chỉ trả P/E khoảng 5,3 lần ở giá 23.300 đồng (Simplize 10/2026) => người ta nghi mức lãi này không giữ được khi giá khí tăng, thủy điện dồi dào trở lại, và chính công ty đặt kế hoạch 2026 chỉ 430 tỷ.

NT2 kiếm tiền như thế nào

NT2 chỉ có một nguồn thu: bán điện cho EVN. Phần lớn sản lượng bán theo hợp đồng giá cố định (Qc), phần còn lại chào giá trên thị trường điện: 6 tháng 2026 tổng sản lượng 2.141 triệu kWh (+56%), trong đó Qc 1.870 triệu kWh, khoảng 87% (Mirae Asset 29/7/2026). Chi phí lớn nhất là khí đầu vào, bình quân 6 tháng 2026 khoảng 9,9 USD/MMBTU (+4%); giá khí được chuyển phần lớn vào giá điện hợp đồng, nên biên gộp mỏng, khoảng 10–11%, đã giữ trên 10% năm quý liền (Mirae Asset 29/7/2026). Vì hết khấu hao và không còn nợ dài hạn (chỉ vay ngắn hạn 1.661 tỷ, trong khi tiền và đầu tư ngắn hạn 4.727 tỷ, bằng khoảng 44% tổng tài sản) => NT2 ở trạng thái tiền ròng, mỗi kWh bán thêm để lại nhiều lợi nhuận hơn trước. Điểm yếu là tiền phụ thuộc EVN trả nợ. Các nguồn đã đọc không có số liệu so sánh trực tiếp với nhà máy khí khác nên không so sánh định lượng.

Những điểm quyết định

EVN huy động bao nhiêu điện khí

Sau khi hết khấu hao, lãi NT2 gần như chỉ phụ thuộc sản lượng bán và chênh lệch giá khí – giá điện. Mirae Asset dự báo lãi 2026 khoảng 857 tỷ và 2027 khoảng 860 tỷ (29/7/2026) => sản lượng giữ được thì P/E hiện tại là thấp; khí đắt, thủy điện dồi dào, EVN giảm huy động thì lãi lùi về gần kế hoạch 430 tỷ.

Tiền mặt có được trả về cho cổ đông

NT2 không còn phải tái đầu tư lớn, tiền và đầu tư ngắn hạn 4.727 tỷ (Mirae 29/7/2026), cổ tức 2025 mới 10% (Báo Pháp luật 2/6/2026), định hướng khoảng 15% các năm tới => trả cổ tức cao thì NT2 được định giá như cổ phiếu lợi suất; giữ tiền lại thì mức chiết khấu khó thu hẹp.

Hành trình

NT2 thành lập năm 2007 để xây nhà máy Nhơn Trạch 2; nhà máy vận hành năm 2011 với công suất 750 MW, niêm yết HOSE tháng 6/2015 (Simplize). Bước ngoặt thứ nhất là nhà máy đi vào vận hành năm 2011 => NT2 có hợp đồng bán điện dài hạn với EVN, nhưng phải gánh khấu hao và nợ vay đầu tư rất lớn suốt hơn chục năm, lợi nhuận bị kìm. Bước ngoặt thứ hai là đại tu năm 2017 nâng công suất lên 774 MW (Simplize) => kéo dài tuổi thọ và tăng sản lượng có thể bán. Bước ngoặt thứ ba là cuối quý 3/2025 khấu hao xong toàn bộ máy móc cũ, chi phí khấu hao hằng năm giảm mạnh (Elibook dẫn MBS, VDSC 21/9/2025) => NT2 chuyển từ một công ty lãi mỏng, có năm lỗ (6 tháng 2024 lỗ 36 tỷ), thành một cỗ máy sinh tiền mặt, nợ chỉ còn vay ngắn hạn vốn lưu động.

Người cầm lái

Các nguồn đã mở không nêu tên Chủ tịch và Giám đốc hiện tại; ĐHĐCĐ 28/5/2026 bầu bà Phan Thị Thúy Lan làm thành viên HĐQT độc lập (Báo Pháp luật 2/6/2026). Ban lãnh đạo là người đại diện vốn của PV Power, nên mục tiêu gắn với chỉ tiêu của công ty mẹ hơn là giá cổ phiếu. Kế hoạch 2026: doanh thu khoảng 8.170 tỷ, lãi sau thuế 430 tỷ (giảm khoảng 62%), cổ tức định hướng khoảng 15% (Báo Pháp luật 8/5/2026 và 2/6/2026); lý do đưa ra là chi phí hoạt động dự kiến tăng khoảng 11%, giá khí tăng và nguồn khí suy giảm. Thực tế lệch theo hướng tốt: 6 tháng đã lãi 583 tỷ, vượt kế hoạch cả năm 36% (Mirae Asset 29/7/2026). Năm 2025 cũng vậy, lãi vượt kế hoạch hơn 300% => công ty có thói quen đặt kế hoạch rất thấp, nên kế hoạch NT2 không phản ánh đúng năng lực kiếm tiền.

Mạnh, yếu, cơ hội, thách thức

Điểm mạnh

  • Khấu hao máy móc cũ đã hết từ cuối quý 3/2025, chi phí cố định giảm mạnh (Elibook dẫn MBS, VDSC 21/9/2025).
  • Tiền ròng: tiền và đầu tư ngắn hạn 4.727 tỷ so với vay ngắn hạn 1.661 tỷ (Mirae Asset 29/7/2026).
  • Khoảng 87% sản lượng 6 tháng 2026 bán theo hợp đồng Qc, ít rủi ro giá thị trường (Mirae Asset 29/7/2026).
  • ROE 2025 khoảng 22,4% (Mirae Asset 29/7/2026).

Điểm yếu

  • Chỉ một nhà máy, một khách hàng là EVN.
  • Biên gộp chỉ khoảng 10–11% vì giá khí chiếm phần lớn giá vốn (Mirae Asset 29/7/2026).
  • Free float chỉ khoảng 32,3%, thanh khoản hạn chế (Mirae Asset 29/7/2026).

Cơ hội

  • Sản lượng cả năm 2026 được Mirae nâng dự báo lên 3.434 triệu kWh, tăng 10% (Mirae Asset 29/7/2026).
  • Định hướng cổ tức khoảng 15% các năm tới (Báo Pháp luật 2/6/2026).
  • Nhu cầu điện tăng, điện khí là nguồn chạy nền khi thủy điện thiếu nước.

Thách thức

  • Giá khí tăng mạnh tháng 3–5/2026 do căng thẳng Trung Đông, có thể khiến EVN giảm huy động NT2 (Mirae Asset 29/7/2026).
  • Nguồn khí trong nước suy giảm và cạnh tranh từ năng lượng tái tạo (Báo Pháp luật 8/5/2026).
  • Mirae dự báo lãi 2026 giảm còn khoảng 857 tỷ so với 1.130 tỷ năm 2025 (Mirae Asset 29/7/2026).

Những con sóng đã qua

2024 – 2025

Đi lên từ vùng đáy khi lợi nhuận chuyển từ lỗ sang lãi lớn. Thị trường chung đi lên, sản lượng hợp đồng Qc 6 tháng 2025 tăng khoảng 100% (Elibook dẫn Mirae 21/9/2025). 6 tháng 2025 lãi 363 tỷ so với lỗ 36 tỷ cùng kỳ; khấu hao hết từ cuối quý 3/2025 (Elibook dẫn MBS, VDSC 21/9/2025). Sóng gãy vì: Thị trường bắt đầu lo lợi nhuận 2026 đi lùi khi công ty công bố kế hoạch 430 tỷ.

Giữa 2025 – 07/2026

Trong 52 tuần đến 28/7/2026, giá dao động từ 29.450 xuống 19.650 đồng, đóng cửa 20.500 đồng ngày 28/7/2026 (Mirae Asset 29/7/2026). Giá khí tăng do căng thẳng Trung Đông tháng 3–5/2026. Kế hoạch lãi 2026 giảm 62% làm nhà đầu tư nghĩ đỉnh lợi nhuận đã qua (Báo Pháp luật 8/5/2026). Sóng gãy vì: Kết quả 6 tháng vượt kế hoạch cả năm làm giá hồi.

08/2026 – 10/2026

Hồi từ 20.500 đồng (28/7) lên khoảng 23.300 đồng (Simplize 10/2026). Mùa mưa, thường là giai đoạn thủy điện được ưu tiên. Lãi quý 2 đạt 403 tỷ (+23,5%), 6 tháng 583 tỷ (DNSE 7/8/2026). Sóng gãy vì: Chưa có điểm gãy; phụ thuộc kết quả quý 3.

NT2 chạy theo sản lượng EVN huy động, mà sản lượng lại do thời tiết và giá khí quyết định. Năm thiếu nước => thủy điện yếu => EVN gọi điện khí nhiều => lãi NT2 tăng => giá tăng. Năm nước về nhiều hoặc giá khí đắt => điện khí bị xếp sau => lãi giảm. Cổ phiếu ít khi tạo sóng lớn vì không có câu chuyện tăng trưởng mới, free float thấp, beta khoảng 0,6 (Mirae Asset 29/7/2026). Sóng hay chết vì kế hoạch thận trọng của chính công ty và lo ngại giá khí. Phản ví dụ: năm 2026 công ty báo kế hoạch giảm 62% nhưng thực tế 6 tháng đã vượt kế hoạch năm => đọc NT2 phải nhìn sản lượng thực tế theo quý, không nhìn kế hoạch.

Ai nắm cổ phần

NT2 thuộc hệ PV Power, các nguồn đã mở không nêu tỷ lệ chính xác; Mirae Asset (29/7/2026) ghi free float khoảng 32,3%, sở hữu nước ngoài khoảng 10,8%, 288 triệu cổ phiếu lưu hành => phần lớn cổ phiếu nằm trong tay công ty mẹ, cổ phiếu trôi nổi ít. Điều đáng chú ý về quản trị: công ty liên tục đặt kế hoạch thấp rồi vượt rất xa (năm 2025 vượt hơn 300%, Báo Pháp luật 2/6/2026), khiến nhà đầu tư nhỏ khó dựa vào kế hoạch để định giá. Thu nhập HĐQT 6 tháng 2026 tăng 66,5%, Ban Giám đốc tăng 81,3% (DNSE 7/8/2026), đi cùng lợi nhuận tăng. ĐHĐCĐ 2026 miễn nhiệm một thành viên Ban Kiểm soát, bổ sung một thành viên HĐQT độc lập (Báo Pháp luật 8/5/2026).

Đắt hay rẻ

Theo Simplize (10/2026, giá 23.300 đồng): P/E khoảng 5,3 lần, P/B khoảng 1,33 lần. Theo Mirae Asset (29/7/2026, giá 20.500 đồng): P/E dự phóng 2026 khoảng 9,9 lần so với P/E thị trường 12,7 lần; P/B 2026 khoảng 1,6 lần, so với 1,75 lần năm 2023 và 1,4 lần năm 2024. P/E 4 quý thấp vì gồm cả năm 2025 lãi đột biến; tính trên dự báo lãi 2026 của Mirae (EPS 2.856 đồng) thì ở giá 23.300 đồng P/E khoảng 8 lần (tự tính) => NT2 rẻ hơn thị trường, nhưng mức rẻ đó phản ánh việc lợi nhuận được dự báo đi ngang chứ không tăng.

Chuyện sắp tới

  • Kết quả quý 3/2026 trong mùa mưa. Thời điểm: Cuối 10/2026. Xác nhận khi: Sản lượng quý 3 giữ ngang hoặc cao hơn cùng kỳ, lãi 9 tháng trên 700 tỷ.
  • Nâng cổ tức tiền mặt lên khoảng 15%. Thời điểm: ĐHĐCĐ 2027 (cổ tức năm 2026). Xác nhận khi: HĐQT đề xuất tạm ứng hoặc chia 15% trở lên.

Rủi ro lớn nhất

Giá khí tăng làm NT2 kém cạnh tranh và bị EVN huy động ít đi: điện khí đắt hơn thủy điện và than, nên khi giá khí tăng như tháng 3–5/2026, EVN có xu hướng giảm huy động NT2 (Mirae Asset 29/7/2026). Sản lượng 6 tháng 2026 tăng 56% => nếu thủy văn thuận lợi trở lại hoặc nguồn khí trong nước suy giảm như công ty cảnh báo (Báo Pháp luật 8/5/2026), sản lượng và lãi có thể quay đầu, đúng như kịch bản thận trọng 430 tỷ mà chính công ty đặt ra. Rủi ro kế tiếp: chỉ có một khách hàng là EVN, EVN chậm trả thì tiền mặt và khả năng chia cổ tức cao bị hạn chế.

Cần theo dõi gì

  • Sản lượng điện và tỷ lệ Qc theo quý (6 tháng 2026: 2.141 triệu kWh, Qc khoảng 87%)
  • Giá khí đầu vào (khoảng 9,9 USD/MMBTU bình quân 6 tháng 2026)
  • Tình hình thủy văn và cơ cấu huy động nguồn điện của EVN
  • Phải thu từ EVN và số dư tiền mặt
  • Mức cổ tức tiền mặt thực chi cho năm 2026

Cổ phiếu tiện ích/phòng thủ, lợi nhuận phụ thuộc chu kỳ thủy văn và giá khí, thiên về cổ tức hơn tăng trưởng, beta thấp. Theo góc SEPA/CANSLIM, NT2 chỉ thỉnh thoảng đáng chú ý khi điện khí được huy động mạnh (năm thiếu nước) và lợi nhuận quý tăng mạnh cùng giá vượt đỉnh với thanh khoản lớn; phần tăng trưởng hiện tại chủ yếu đến từ việc hết khấu hao, khó lặp lại sau 2026.

Nghiên cứu của Uptrend.vn ngày 17/10/2026, số liệu doanh nghiệp đến Q2/2026. Mọi con số đều kèm nguồn ở cuối bài; những điểm chưa kiểm chứng được đã bỏ ra.

Giá cổ phiếu NT2 hôm nay

Phiên gần nhất NT2 đóng cửa ở 23.30 nghìn đồng, 0.00% so với giá tham chiếu.

Vốn hoá thị trường6 708 tỷ đồng
P/E5.35
P/B1.34
EPS 4 quý gần nhất4 359 đồng
Tỷ suất cổ tức3.00%
Cao nhất 52 tuần28.90 nghìn đồng
Thấp nhất 52 tuần20.25 nghìn đồng
Sao cơ bản Uptrend★★★☆☆ 3/5 sao · Trung bình

Giá và chỉ số phiên gần nhất, cập nhật 17/10/2026.

Giá cổ phiếu NT2 qua các năm

Từ năm 2016 tới nay, giá NT2 cao nhất là 29.45 nghìn đồng (ngày 02/03/2026), thấp nhất là 9.80 nghìn đồng (ngày 18/01/2016). Giá đã điều chỉnh theo cổ tức và cổ phiếu thưởng, nên có thể khác giá khớp lệnh thực tế ngày đó. Nguồn: VNDirect.

NămCao nhấtThấp nhấtCuối năm
2026 (đến 16/10)29.4520.2023.30
202525.3515.4824.35
202424.2616.9319.49
202329.2220.2322.18
202226.3916.1923.94
202121.7013.4920.42
202017.9210.6017.43
201919.4113.5513.64
201817.9113.7015.50
201716.8911.5416.35
201617.029.8012.17

Đơn vị: nghìn đồng.

Cổ tức NT2 2026 và lịch sử chia cổ tức

Đợt cổ tức tiền mặt gần nhất của NT2: 700 đồng/cổ phiếu (năm tài chính 2025). Ngày giao dịch không hưởng quyền 21/10/2025, tiền về tài khoản ngày 31/10/2025.

Cổ tức tiền mặt theo năm tài chính: 2025: 700 đ/cp · 2023: 1.500 đ/cp · 2022: 2.500 đ/cp · 2021: 1.650 đ/cp.

Nội dungKhông hưởng quyềnThanh toán
Trả cổ tức năm 2025 (700 đ/cp)21/10/202531/10/2025
Trả cổ tức đợt 2/2023 (800 đ/cp)17/01/202512/02/2025
Trả cổ tức đợt 1/2023 (700 đ/cp)14/03/202429/03/2024
Trả cổ tức đợt 2/2022 (1500 đ/cp)14/09/202329/09/2023
Trả cổ tức đợt 1/2022 (1000 đ/cp)23/03/202331/03/2023
Trả cổ tức đợt 3/2021 (650 đ/cp)07/10/202220/10/2022
Trả cổ tức đợt 1/2021 (1000 đ/cp)04/04/202218/04/2022

Ngày giao dịch không hưởng quyền: mua từ ngày này trở đi thì không được nhận đợt cổ tức đó. Nguồn: lịch sự kiện quyền công bố trên sàn, cập nhật mỗi lần trang được làm mới.

Báo cáo tài chính NT2: 4 quý gần nhất

Q3/2025Q4/2025Q1/2026Q2/2026
Doanh thu1 9282 5222 1722 825
Lợi nhuận sau thuế214553180308

Đơn vị: tỷ đồng.

Hỏi nhanh

Cổ phiếu NT2 hôm nay giá bao nhiêu?

Phiên gần nhất NT2 đóng cửa ở 23.30 nghìn đồng (23 300 đồng), 0.00% so với tham chiếu. Số liệu trên trang này cập nhật ngày 17/10/2026.

NT2 kiếm tiền từ đâu?

NT2 chỉ có một nguồn thu: bán điện cho EVN. Phần lớn sản lượng bán theo hợp đồng giá cố định (Qc), phần còn lại chào giá trên thị trường điện: 6 tháng 2026 tổng sản lượng 2.141 triệu kWh (+56%), trong đó Qc 1.870 triệu kWh, khoảng 87% (Mirae Asset 29/7/2026).

Điều gì quyết định triển vọng của NT2?

Theo nghiên cứu của Uptrend.vn, có 2 điểm quyết định: EVN huy động bao nhiêu điện khí; Tiền mặt có được trả về cho cổ đông.

Vốn hoá và P/E của NT2 là bao nhiêu?

Vốn hoá thị trường của NT2 khoảng 6 708 tỷ đồng, P/E 5.35 và P/B 1.34.

NT2 là cổ phiếu của công ty nào?

NT2 là mã cổ phiếu của Công ty Cổ phần Điện lực Dầu khí Nhơn Trạch 2 , niêm yết trên sàn HOSE, ngành Sản xuất điện (nhiệt điện khí).

Nguồn

  1. DNSE – Dầu khí Nhơn Trạch 2 báo lãi gần 600 tỷ sau 6 tháng (7/8/2026)
  2. Mirae Asset – NT2 báo cáo cập nhật (29/7/2026)
  3. Báo Pháp luật – Giá khí tăng, NT2 đặt kế hoạch năm 2026 đi lùi (8/5/2026)
  4. Báo Pháp luật – Vượt kế hoạch lợi nhuận hơn 300% năm 2025, NT2 đặt mục tiêu đi lùi (2/6/2026)
  5. Elibook (MBS, VDSC) – NT2: công suất hợp đồng tối đa (21/9/2025)
  6. Simplize – Cổ phiếu NT2
  7. Simplize – Hồ sơ doanh nghiệp NT2

Biểu đồ, tín hiệu và Radar của NT2 cập nhật trong phiên.

Mở biểu đồ NT2 trên Uptrend