Cổ phiếu POW có tốt không? Lãi tăng 350% mà giá vẫn đi xuống, vì gần một nửa là tiền EVN trả nợ cũ
PV Power vừa có nửa năm lãi gấp 4,5 lần cùng kỳ, vượt kế hoạch cả năm hơn bốn lần. Nhưng gần 2.500 tỷ trong đó là tiền EVN trả bù cho các năm trước, còn nợ vay đã lên hơn 38.000 tỷ để xây Nhơn Trạch 3&4. Thị trường vì thế vẫn chỉ trả cho POW đúng bằng giá trị sổ sách.
Cổ phiếu POW có tốt không?
POW là doanh nghiệp phát điện lớn thứ hai sau EVN, chủ yếu điện khí, đang bước sang quy mô mới nhờ cụm Nhơn Trạch 3&4 (1.624 MW, chạy LNG) ghi nhận sản lượng hợp đồng từ tháng 1/2026. Nền tài chính theo cách chấm của Uptrend hiện được 2/5 sao (dưới trung bình).
Định giá cổ phiếu POW 2026: đắt hay rẻ?
Theo Simplize (truy cập 17/10/2026, giá khoảng 12.200 đồng): P/E 4 quý khoảng 6,3 lần, P/B khoảng 0,91 lần, giá trị sổ sách khoảng 13.453 đồng/cổ phiếu, EV/EBITDA khoảng 4,1 lần. Theo DSC ngày 4/8/2026 (giá 13.800 đồng): P/B khoảng 0,95 lần so với trung bình 5 năm 0,91 lần. Phiên gần nhất: P/E 6,3 lần, P/B 0,9 lần.
Có nên mua cổ phiếu POW lúc này?
Trang này không đưa lời khuyên mua hay bán POW. Câu trả lời tuỳ vào giá bạn mua, thời gian bạn giữ và việc doanh nghiệp có giữ được những điểm dưới đây hay không. Ba thứ nên kiểm tra trước khi quyết định:
- Sản lượng và tỷ lệ Qc/Qm của NT3&4 theo quý (quý 2/2026: 98%)
- Nợ vay/vốn chủ (0,85 lần quý 2/2026), trên 1 lần là tín hiệu xấu
- Lợi nhuận quý 3/2026 sau khi loại khoản thu nhập một lần
POW là cổ phiếu tiện ích có tính chu kỳ, lợi nhuận phụ thuộc thủy văn, giá nhiên liệu và cơ chế huy động của EVN. Theo góc SEPA/CANSLIM, tăng trưởng do khoản một lần không đủ chuẩn, và giá đang đi xuống ngược chiều lợi nhuận; POW chỉ đáng chú ý khi lợi nhuận cốt lõi tăng mạnh hai quý liên tiếp và giá vượt vùng đỉnh gần nhất với thanh khoản lớn.
Phần dưới là bài phân tích đầy đủ.
POW là doanh nghiệp phát điện lớn thứ hai sau EVN, chủ yếu điện khí, đang bước sang quy mô mới nhờ cụm Nhơn Trạch 3&4 (1.624 MW, chạy LNG) ghi nhận sản lượng hợp đồng từ tháng 1/2026. Nửa đầu 2026 doanh thu 32.635 tỷ (+86%), lãi cổ đông mẹ 4.718 tỷ (+350%), nhưng gần 2.500 tỷ là khoản thu một lần từ EVN, chiếm khoảng 45% lãi trước thuế 6 tháng (Tạp chí Kinh tế Tài chính 21/8/2026) => lợi nhuận đẹp nhưng chưa phải mức bền. Lạ ở chỗ giá không chạy theo lãi: khoảng 12.200 đồng giữa tháng 10, tăng khoảng 3% trong một năm, P/E khoảng 6,3 lần, P/B khoảng 0,91 lần (Simplize, truy cập 17/10/2026), đúng bằng P/B trung bình 5 năm 0,91 lần (DSC 4/8/2026). Thị trường trừ điểm vì nợ vay tăng nhanh và nghi ngờ NT3&4 có chạy đủ sản lượng để trả lãi. Chất xúc tác gần nhất là KQKD quý 3/2026, quý đầu tiên không còn khoản hồi tố lớn.
POW kiếm tiền như thế nào
POW bán điện cho EVN và thị trường điện từ 7 nhà máy với tổng công suất khoảng 4.205 MW (Vietstock): điện khí Cà Mau 1&2, Nhơn Trạch 1&2, Nhơn Trạch 3&4, nhiệt điện than Vũng Áng 1 và thủy điện như Hủa Na, Đakđrinh. Mỗi năm cung cấp khoảng 21 tỷ kWh, tương đương 13–15% sản lượng điện thương phẩm (Simplize). Phần lớn sản lượng bán theo hợp đồng (Qc) với giá chuyển chi phí nhiên liệu sang người mua, phần còn lại tự chào giá. NT3&4 mang về khoảng 9.300 tỷ doanh thu nửa đầu 2026, khoảng 28% doanh thu hợp nhất; khi chạy ổn định dự kiến 19.000–23.000 tỷ/năm (DSC 4/8/2026). Chi phí lớn nhất là nhiên liệu (khí, LNG, than), rồi lãi vay và khấu hao dự án mới; SSI dự báo chi phí tài chính 2026 tăng 84% lên khoảng 1.901 tỷ (Tạp chí Kinh tế Tài chính 21/8/2026). So với EVNGENCO3 (PGV): 6 tháng 2026 PGV doanh thu 25.327 tỷ (Thị trường Tài chính Tiền tệ 3/8/2026), thấp hơn POW 32.635 tỷ; nhưng PGV đang giảm nợ còn POW tăng nợ lên 38.089 tỷ, nợ vay/vốn chủ 0,85 lần, cao nhất 8 quý (DSC 4/8/2026).
Những điểm quyết định
Sản lượng hợp đồng cho điện khí LNG
Đề xuất nâng Qc tối thiểu dài hạn từ 65% lên 75% từ năm 2027 (VNDirect 30/6/2026 qua Elibook) => nếu thành quy định chính thức, NT3&4 có sản lượng bán chắc chắn đủ trả lãi và khấu hao; nếu không, nhà máy phụ thuộc lịch huy động của EVN và có thể lỗ trong mùa nước lớn khi thủy điện rẻ được ưu tiên.
Lãi cốt lõi sau khi hết hồi tố
SSI dự báo lãi cổ đông mẹ 2027 giảm 42% còn 3.572 tỷ (Tạp chí Kinh tế Tài chính 21/8/2026), vì nền 2026 có gần 2.500 tỷ khoản một lần. Quý 3/2026 là quý đầu cho thấy POW kiếm được bao nhiêu khi không còn tiền bù từ EVN => lãi cốt lõi giữ tăng trưởng thì P/B dưới 1 lần khó đứng lâu; bị lãi vay ăn mòn thì thị trường tiếp tục định giá như doanh nghiệp đầu tư nặng nợ.
Hành trình
PV Power thành lập năm 2007 trong hệ PVN (Vietstock), chuyển thành công ty cổ phần tháng 7/2018 (Simplize) và giao dịch trên HOSE từ 14/1/2019 (Vietstock). Bước ngoặt thứ nhất là cổ phần hóa => POW có cổ đông bên ngoài, nhưng PVN vẫn chi phối. Bước ngoặt thứ hai là quyết định đầu tư Nhơn Trạch 3&4, nhà máy điện khí LNG khoảng 1,4 tỷ USD (Thị trường Tài chính Tiền tệ 15/4/2026) => POW chuyển từ người vận hành các nhà máy cũ (Cà Mau 1&2, Nhơn Trạch 1&2, Vũng Áng 1) sang nhà đầu tư dự án lớn dùng nhiều nợ vay: dư nợ tăng từ 22.659 tỷ cuối 2024 lên 38.089 tỷ quý 2/2026 (DSC 4/8/2026). Bước ngoặt thứ ba là tháng 12/2025 phát hành cổ phiếu thưởng 15%, cổ tức 4% bằng cổ phiếu và chào bán 12% giá 10.000 đồng (Simplize) => thêm vốn chủ cho giai đoạn đầu tư mới, số cổ phiếu lên khoảng 3,07 tỷ. Từ 2026, NT3&4 vận hành thương mại => POW trở thành doanh nghiệp điện khí LNG đầu tiên quy mô lớn trên sàn.
Người cầm lái
POW do PVN chi phối, ban lãnh đạo là người đại diện vốn của tập đoàn. Kế hoạch 2026: doanh thu khoảng 49.887 tỷ, lãi trước thuế 1.328 tỷ (+59%), lãi sau thuế 1.124 tỷ (+63%) (Thị trường Tài chính Tiền tệ 15/4/2026). Thực tế lệch theo hướng vượt rất xa: 6 tháng doanh thu đạt 65% kế hoạch, lãi sau thuế 5.008 tỷ bằng 446% kế hoạch năm (Tạp chí Kinh tế Tài chính 21/8/2026). Nhưng cần đọc kỹ: kế hoạch đặt thấp, và gần 2.500 tỷ đến từ hồi tố gồm hơn 1.000 tỷ chênh lệch tỷ giá Vũng Áng 1 giai đoạn 2019–2021, hơn 991 tỷ quyết toán Cà Mau 1&2 và khoảng 381 tỷ giảm trích lập dự phòng => phần vượt kế hoạch chủ yếu là tiền cũ được trả, không phải hiệu quả kinh doanh mới. Phần đáng ghi nhận là vận hành: quý 1 sản lượng đạt 117% kế hoạch, NT3&4 chạy 874 triệu kWh ngay quý đầu (Thị trường Tài chính Tiền tệ 15/4/2026).
Mạnh, yếu, cơ hội, thách thức
Điểm mạnh
- Doanh thu 6 tháng 2026 đạt 32.635 tỷ (+86%), lãi cổ đông mẹ 4.718 tỷ (+350%) (Tạp chí Kinh tế Tài chính 21/8/2026).
- Danh mục 7 nhà máy khoảng 4.205 MW, đa dạng khí, than, thủy điện (Vietstock).
- Quý 1/2026 sản lượng 5.664 triệu kWh, đạt 117% kế hoạch (Thị trường Tài chính Tiền tệ 15/4/2026).
Điểm yếu
- Nợ vay 38.089 tỷ, nợ vay/vốn chủ 0,85 lần, cao nhất 8 quý (DSC 4/8/2026).
- Khoảng 45% lãi trước thuế 6 tháng 2026 là thu nhập một lần (Tạp chí Kinh tế Tài chính 21/8/2026).
- Tỷ lệ Qc/Qm bình quân quý 2 giảm 12 điểm % xuống 82%, nhà máy nhiệt điện truyền thống quanh 81% (VDSC qua 24hMoney 12/8/2026).
Cơ hội
- Đề xuất nâng Qc tối thiểu cho điện khí LNG từ 65% lên 75% từ 2027 (VNDirect 30/6/2026).
- NT3&4 khi chạy ổn định có thể mang về 19.000–23.000 tỷ doanh thu mỗi năm (DSC 4/8/2026).
- Nghị quyết 70 ưu tiên huy động nhiệt điện khí (Elibook 5/7/2026).
Thách thức
- SSI dự báo lãi cổ đông mẹ 2027 giảm 42% về 3.572 tỷ do nền cao (Tạp chí Kinh tế Tài chính 21/8/2026).
- Giá LNG nhập khẩu nửa đầu 2026 khoảng 9,5–10 USD/mmBTU, tăng lại sẽ đẩy giá thành NT3&4 (DSC 4/8/2026).
- Chi phí tài chính 2026 dự báo tăng 84% lên khoảng 1.901 tỷ (SSI qua Tạp chí Kinh tế Tài chính 21/8/2026).
Những con sóng đã qua
2021 – 2026 (5 năm)
Cổ phiếu chủ yếu giao dịch quanh giá trị sổ sách: P/B trung bình 5 năm khoảng 0,91 lần (DSC 4/8/2026). Nhóm điện nhìn chung được định giá thấp do lợi nhuận phụ thuộc cơ chế giá của EVN. POW vừa vận hành nhà máy cũ vừa đổ vốn vào NT3&4, lợi nhuận chưa tăng tương xứng với vốn bỏ ra. Sóng gãy vì: Chưa có sóng lớn thoát khỏi vùng giá trị sổ sách vì nợ vay tăng song song với quy mô.
7/2026 – 10/2026
Đi xuống dù lãi đột biến: 13.800 đồng đầu tháng 8 (DSC 4/8/2026), 13.250 đồng ngày 14/8 (SSI), 12.700 đồng cuối tháng 9 (Vietstock), khoảng 12.200 đồng giữa tháng 10 (Simplize). Thị trường chung phân hóa, dòng tiền rời nhóm phòng thủ. Thị trường bóc khoản hồi tố gần 2.500 tỷ ra khỏi lợi nhuận và lo nền so sánh 2027 rất cao. Sóng gãy vì: Chưa đảo chiều; cần lãi cốt lõi quý 3 tăng rõ để phá thế giảm.
POW chạy theo ba thứ: thủy văn, giá nhiên liệu và cơ chế huy động của EVN. Năm nhiều nước, EVN ưu tiên thủy điện rẻ, điện khí bị huy động ít => lợi nhuận POW giảm; năm khô hạn hoặc thiếu điện thì ngược lại. Giá LNG và giá khí trong nước quyết định nhà máy có được chọn chạy hay không. Nhưng giá cổ phiếu ít khi phản ứng mạnh với lợi nhuận quý, vì phần lớn biến động lợi nhuận đến từ các khoản quyết toán, hồi tố với EVN mà thị trường coi là một lần, như nửa đầu 2026 lãi tăng 350% mà giá vẫn đi xuống. Sóng thật của POW cần chính sách: cam kết Qc dài hạn cho điện khí LNG, giá điện tăng, hoặc thiếu điện diện rộng. Lưu ý đọc biểu đồ: đợt thưởng 15%, cổ tức 4% bằng cổ phiếu và chào bán 12% tháng 12/2025 làm giá tham chiếu điều chỉnh kỹ thuật.
Ai nắm cổ phần
POW là công ty con của PVN, ban lãnh đạo là người đại diện vốn tập đoàn => quyết định đầu tư lớn như NT3&4 gắn với chiến lược năng lượng quốc gia hơn là tối đa lợi nhuận cổ đông. Số cổ phiếu lưu hành khoảng 3,07 tỷ (Vietstock), vốn hóa khoảng 37.427 tỷ (Simplize). Cổ tức tiền mặt rất ít: chỉ 3% năm 2020 và 2% năm 2021; tháng 12/2025 trả bằng cổ phiếu (thưởng 15%, cổ tức 4%) kèm chào bán 12% giá 10.000 đồng (Simplize) => cổ đông nhận lợi ích chủ yếu qua cổ phiếu, công ty giữ tiền để trả nợ dự án. POW nắm các công ty con NT2 (59,37%), thủy điện Hủa Na (80,72%), Đakđrinh (95,27%), PPS (51%) (Simplize). Điểm đáng chú ý: doanh thu và lợi nhuận phụ thuộc lớn vào quan hệ quyết toán với EVN, một doanh nghiệp nhà nước khác, nên các khoản hồi tố có thể đến bất ngờ theo cả hai chiều.
Đắt hay rẻ
Theo Simplize (truy cập 17/10/2026, giá khoảng 12.200 đồng): P/E 4 quý khoảng 6,3 lần, P/B khoảng 0,91 lần, giá trị sổ sách khoảng 13.453 đồng/cổ phiếu, EV/EBITDA khoảng 4,1 lần. Theo DSC ngày 4/8/2026 (giá 13.800 đồng): P/B khoảng 0,95 lần so với trung bình 5 năm 0,91 lần. Theo SSI ngày 14/8/2026 (giá 13.250 đồng): P/E dự phóng 2026 khoảng 7,5 lần (Tạp chí Kinh tế Tài chính 21/8/2026). P/E 6 lần nhìn rẻ, nhưng lợi nhuận 4 quý gần nhất có gần 2.500 tỷ khoản một lần; bỏ khoản này ra thì P/E cao hơn rõ. P/B đúng bằng trung bình 5 năm => thị trường chưa trả thêm đồng nào cho NT3&4, đang coi tài sản mới chỉ đáng bằng số tiền đã bỏ ra, chưa chắc tạo lợi nhuận vượt chi phí vốn.
Chuyện sắp tới
- KQKD quý 3/2026, quý đầu không còn khoản hồi tố lớn. Thời điểm: Cuối 10/2026. Xác nhận khi: Lãi cốt lõi tăng so với cùng kỳ, NT3&4 giữ Qc/Qm cao, chi phí lãi vay được bù bằng sản lượng.
- Nâng Qc tối thiểu dài hạn cho điện khí LNG từ 65% lên 75% từ 2027. Thời điểm: Trước năm 2027. Xác nhận khi: Có văn bản chính thức của cơ quan quản lý áp dụng cho NT3&4.
Rủi ro lớn nhất
Nhơn Trạch 3&4 là khoản đầu tư khoảng 1,4 tỷ USD chạy bằng LNG nhập khẩu, giá thành cao hơn than và thủy điện. Nếu EVN huy động thấp, hoặc giá LNG tăng lại từ mức 9,5–10 USD/mmBTU nửa đầu 2026 (DSC 4/8/2026), nhà máy vẫn phải gánh lãi vay và khấu hao cố định => lợi nhuận hợp nhất co lại rất nhanh, trong khi nợ vay đã lên 38.089 tỷ. Tỷ lệ Qc/Qm bình quân quý 2 đã giảm 12 điểm % xuống 82%, các nhà máy nhiệt điện truyền thống chỉ quanh 81%, sát ngưỡng tối thiểu (VDSC qua 24hMoney 12/8/2026) => phần sản lượng phải tự chào giá đang tăng. Rủi ro kế tiếp: lợi nhuận 2026 có gần 2.500 tỷ khoản một lần, nên năm 2027 có nền so sánh rất cao; SSI dự báo lãi cổ đông mẹ 2027 giảm 42% (Tạp chí Kinh tế Tài chính 21/8/2026).
Cần theo dõi gì
- Sản lượng và tỷ lệ Qc/Qm của NT3&4 theo quý (quý 2/2026: 98%)
- Nợ vay/vốn chủ (0,85 lần quý 2/2026), trên 1 lần là tín hiệu xấu
- Lợi nhuận quý 3/2026 sau khi loại khoản thu nhập một lần
- Giá LNG nhập khẩu (nửa đầu 2026 khoảng 9,5–10 USD/mmBTU)
- Văn bản chính thức về Qc tối thiểu 75% cho điện khí LNG từ 2027
POW là cổ phiếu tiện ích có tính chu kỳ, lợi nhuận phụ thuộc thủy văn, giá nhiên liệu và cơ chế huy động của EVN. Theo góc SEPA/CANSLIM, tăng trưởng do khoản một lần không đủ chuẩn, và giá đang đi xuống ngược chiều lợi nhuận; POW chỉ đáng chú ý khi lợi nhuận cốt lõi tăng mạnh hai quý liên tiếp và giá vượt vùng đỉnh gần nhất với thanh khoản lớn.
Nghiên cứu của Uptrend.vn ngày 17/10/2026, số liệu doanh nghiệp đến Q2/2026 (giá đến giữa 10/2026). Mọi con số đều kèm nguồn ở cuối bài; những điểm chưa kiểm chứng được đã bỏ ra.
Giá cổ phiếu POW hôm nay
Phiên gần nhất POW đóng cửa ở 12.20 nghìn đồng, 0.00% so với giá tham chiếu.
| Vốn hoá thị trường | 37 428 tỷ đồng |
| P/E | 6.29 |
| P/B | 0.91 |
| EPS 4 quý gần nhất | 1 941 đồng |
| Cao nhất 52 tuần | 16.55 nghìn đồng |
| Thấp nhất 52 tuần | 10.91 nghìn đồng |
| Sao cơ bản Uptrend | ★★☆☆☆ 2/5 sao · Dưới trung bình |
Giá và chỉ số phiên gần nhất, cập nhật 17/10/2026.
Giá cổ phiếu POW qua các năm
Từ năm 2018 tới nay, giá POW cao nhất là 17.19 nghìn đồng (ngày 10/01/2022), thấp nhất là 5.40 nghìn đồng (ngày 31/03/2020). Giá đã điều chỉnh theo cổ tức và cổ phiếu thưởng, nên có thể khác giá khớp lệnh thực tế ngày đó. Nguồn: VNDirect.
| Năm | Cao nhất | Thấp nhất | Cuối năm |
|---|---|---|---|
| 2026 (đến 16/10) | 16.85 | 12.05 | 12.20 |
| 2025 | 14.42 | 8.20 | 12.70 |
| 2024 | 13.14 | 8.60 | 9.92 |
| 2023 | 11.74 | 8.72 | 9.30 |
| 2022 | 17.19 | 7.36 | 8.80 |
| 2021 | 16.12 | 8.11 | 14.46 |
| 2020 | 11.22 | 5.40 | 11.06 |
| 2019 | 13.88 | 8.95 | 9.03 |
| 2018 | 14.43 | 8.44 | 12.61 |
Đơn vị: nghìn đồng.
Cổ tức POW 2026 và lịch sử chia cổ tức
Đợt chia cổ phiếu gần nhất: cổ phiếu thưởng, tỷ lệ 100:15, ngày giao dịch không hưởng quyền 10/12/2025.
| Nội dung | Không hưởng quyền | Thanh toán |
|---|---|---|
| Cổ phiếu thưởng, tỷ lệ 100:15 | 10/12/2025 | |
| Cổ tức bằng cổ phiếu, trả cổ tức năm 2024, tỷ lệ 100:4 | 10/12/2025 |
Ngày giao dịch không hưởng quyền: mua từ ngày này trở đi thì không được nhận đợt cổ tức đó. Nguồn: lịch sự kiện quyền công bố trên sàn, cập nhật mỗi lần trang được làm mới.
Báo cáo tài chính POW: 4 quý gần nhất
| Q3/2025 | Q4/2025 | Q1/2026 | Q2/2026 | |
|---|---|---|---|---|
| Doanh thu | 7 855 | 8 902 | 12 327 | 20 306 |
| Lợi nhuận sau thuế | 809 | 570 | 1 200 | 3 375 |
Đơn vị: tỷ đồng.
Hỏi nhanh
Cổ phiếu POW hôm nay giá bao nhiêu?
Phiên gần nhất POW đóng cửa ở 12.20 nghìn đồng (12 200 đồng), 0.00% so với tham chiếu. Số liệu trên trang này cập nhật ngày 17/10/2026.
POW kiếm tiền từ đâu?
POW bán điện cho EVN và thị trường điện từ 7 nhà máy với tổng công suất khoảng 4.205 MW (Vietstock): điện khí Cà Mau 1&2, Nhơn Trạch 1&2, Nhơn Trạch 3&4, nhiệt điện than Vũng Áng 1 và thủy điện như Hủa Na, Đakđrinh. Mỗi năm cung cấp khoảng 21 tỷ kWh, tương đương 13–15% sản lượng điện thương phẩm (Simplize).
Điều gì quyết định triển vọng của POW?
Theo nghiên cứu của Uptrend.vn, có 2 điểm quyết định: Sản lượng hợp đồng cho điện khí LNG; Lãi cốt lõi sau khi hết hồi tố.
Vốn hoá và P/E của POW là bao nhiêu?
Vốn hoá thị trường của POW khoảng 37 428 tỷ đồng, P/E 6.29 và P/B 0.91.
POW là cổ phiếu của công ty nào?
POW là mã cổ phiếu của Tổng Công ty Điện lực Dầu khí Việt Nam – Công ty cổ phần, niêm yết trên sàn HOSE, ngành Điện (nhiệt điện khí, than, thủy điện).
Nguồn
- DSC – Cập nhật KQKD Q2/2026 POW (4/8/2026)
- Tạp chí Kinh tế Tài chính – PV Power vượt kế hoạch lợi nhuận nhờ gần 2.500 tỷ đồng hồi tố (21/8/2026)
- 24hMoney (VDSC) – POW sản lượng huy động tăng mạnh, doanh thu hồi tố từ EVN (12/8/2026)
- Thị trường Tài chính Tiền tệ – PV Power quý I/2026 (15/4/2026)
- Thị trường Tài chính Tiền tệ – EVNGENCO3 6 tháng 2026 (3/8/2026)
- Elibook – POW: nâng Qc lên 75% giúp Nhơn Trạch 3&4 hưởng lợi (5/7/2026)
- Elibook – POW lợi nhuận quý 2 và khoản thu nhập không thường xuyên (7/8/2026)
- Simplize – POW (P/E, P/B, công ty con, cổ tức)
- Vietstock – Hồ sơ POW