Bài viếtMở biểu đồ

Cổ phiếu VSC có tốt không? Cảng chạy tốt, nhưng nửa lợi nhuận phải trả lãi vay và cổ phiếu sắp tăng thêm một nửa

Uptrend.vnNghiên cứu doanh nghiệp · 17/10/2026
VSCCông ty Cổ phần Container Việt Nam13.00 +0.78%

Biên lãi gộp của Viconship quý 2/2026 lên khoảng 44%, sản lượng cảng tăng nhanh hơn cả miền Bắc. Vậy mà lãi thuộc cổ đông mẹ 6 tháng gần như đứng yên và cổ phiếu mất gần một nửa giá từ tháng 4. Lý do: tiền vay để mua HAH và đợt chào bán 2:1 giá 10.000 đồng.

Cổ phiếu VSC có tốt không?

VSC là doanh nghiệp khai thác cảng container ở Hải Phòng đang mở rộng bằng tiền vay và đầu tư sang Hải An (HAH): sản lượng vẫn tăng nhưng lãi vay và pha loãng ăn bớt phần lớn lợi ích của cổ đông. Nền tài chính theo cách chấm của Uptrend hiện được 1/5 sao (yếu).

Định giá cổ phiếu VSC 2026: đắt hay rẻ?

Theo TCBS ngày 12/8/2026 (giá 14.800 đồng ngày 11/8/2026): P/E 16,1 lần, P/B 1,0 lần (giá trị sổ sách 14.919 đồng/cổ phiếu), so với bình quân nhóm P/E 13,5 lần, P/B 2,4 lần; HAH giao dịch P/E 6,4 lần. Theo Simplize (khoảng 15/10/2026, giá 12.900 đồng): P/E 13,96 lần, P/B 0,86 lần, vốn hóa khoảng 4.791 tỷ. Phiên gần nhất: P/E 14,2 lần, P/B 0,9 lần.

Có nên mua cổ phiếu VSC lúc này?

Trang này không đưa lời khuyên mua hay bán VSC. Câu trả lời tuỳ vào giá bạn mua, thời gian bạn giữ và việc doanh nghiệp có giữ được những điểm dưới đây hay không. Ba thứ nên kiểm tra trước khi quyết định:

  • Tăng trưởng sản lượng TEU ba cảng theo quý (Q2/2026 +8,9%), ngưỡng trên 10%
  • Dư nợ vay và chi phí lãi vay quý (Q2/2026: 6.504 tỷ và khoảng 144 tỷ)
  • Tiến độ và mục đích dùng tiền đợt chào bán 2:1

Cổ phiếu chu kỳ theo xuất nhập khẩu và cước vận tải biển, hiện mang thêm yếu tố pha loãng. Theo góc SEPA/CANSLIM, VSC chưa đạt chuẩn khi EPS cổ đông mẹ gần như đi ngang và số cổ phiếu sắp tăng mạnh; chỉ đáng chú ý khi lợi nhuận quý tăng tốc rõ sau pha loãng, nhóm cảng biển cùng đi lên và giá vượt nền với thanh khoản lớn.

Phần dưới là bài phân tích đầy đủ.

VSC là doanh nghiệp khai thác cảng container ở Hải Phòng đang mở rộng bằng tiền vay và đầu tư sang Hải An (HAH): sản lượng vẫn tăng nhưng lãi vay và pha loãng ăn bớt phần lớn lợi ích của cổ đông. 6 tháng 2026 doanh thu 1.722 tỷ (+16%), lãi sau thuế 314 tỷ (+21%) (Mekong ASEAN 1/8/2026), nhưng lãi thuộc cổ đông mẹ chỉ 199 tỷ (+1,2%) và quý 2 có 113 tỷ là lãi công ty liên kết, chủ yếu HAH, chiếm 39,2% lợi nhuận trước thuế (TCBS 12/8/2026). P/B chỉ khoảng 0,86 lần ở giá 12.900 đồng (Simplize, khoảng 15/10/2026) => thị trường không trả cao vì ROE chỉ 6,7%, thấp xa GMD và PHP (TCBS). Chất xúc tác gần nhất là KQKD Q3/2026, khả năng đạt kế hoạch lãi trước thuế 750 tỷ (6 tháng mới đạt 50,8%) và tiến độ chào bán cổ phiếu tỷ lệ 2:1.

VSC kiếm tiền như thế nào

Tiền vào từ phí xếp dỡ, lưu bãi container tại ba cảng ở Hải Phòng, cộng depot, kho bãi và vận tải; công ty có khoảng 278.550 m² kho bãi, kho CFS ở Hải Phòng, Đà Nẵng, TP.HCM (Simplize). 6 tháng 2026 tổng sản lượng ba cảng 683.610 TEU (+14,3%), nhanh hơn mức +10,4% của toàn miền Bắc, thị phần miền Bắc 16,1%: VIP Green Port 296.504 TEU (-5,1%), Nam Hải Đình Vũ 257.962 TEU (+64,6%), Green Port 129.144 TEU (+0,5%) (TCBS 12/8/2026). Biên lãi gộp quý 2 đạt khoảng 44%, từ 31% cùng kỳ (Mekong ASEAN 1/8/2026). Nguồn lãi thứ hai là cổ phần HAH, khoản đầu tư khoảng 2.496 tỷ. Chi phí đáng kể nhất ngoài giá vốn là lãi vay: dư nợ 6.504 tỷ (+21% từ đầu năm), lãi vay quý 2 khoảng 144 tỷ so với 50 tỷ cùng kỳ (TCBS) => khai thác cảng giỏi nhưng ROE chỉ 6,7% so với GMD 19,9% và PHP 19,7%, vì vốn chủ phình ra ở khoản đầu tư tài chính chưa sinh lãi tương xứng.

Những điểm quyết định

Sản lượng cảng có chạy nhanh hơn chi phí vốn

Tăng trưởng TEU ba cảng chậm từ 20,5% (Q1) xuống 8,9% (Q2/2026), trong khi lãi vay quý gần gấp ba cùng kỳ (TCBS 12/8/2026). TEU giữ trên 10% và tiền chào bán dùng trả nợ => lãi vay giảm, ROE cải thiện; không thì EPS sau pha loãng đi ngang.

Phụ thuộc HAH

Lãi công ty liên kết chiếm 39,2% lãi trước thuế quý 2 và dao động 72–123 tỷ/quý (TCBS) => lợi nhuận VSC giờ chạy theo cước vận tải container của HAH, một ngành biến động mạnh hơn nhiều so với khai thác cảng.

Pha loãng khoảng 50%

Chào bán khoảng 187 triệu cổ phiếu giá 10.000 đồng (khoảng 1.582 tỷ trả nợ, 290 tỷ góp vào Hải An Green Shipping) cộng cổ tức cổ phiếu 20:1 (TCBS) => muốn EPS giữ nguyên, lợi nhuận phải tăng tương ứng khoảng một nửa.

Hành trình

Tiền thân là Công ty Container Việt Nam thành lập năm 1985, cổ phần hóa năm 2002 và niêm yết HOSE năm 2007 (Simplize) => là một trong những doanh nghiệp cảng tư nhân hóa sớm nhất ở Hải Phòng. Bước ngoặt thứ nhất là xây dựng cụm cảng Green Port và VIP Green Port (công ty con VGR, VSC nắm 74,35%) => chuyển từ dịch vụ container, kho bãi sang khai thác cảng, nguồn lãi biên cao. Bước ngoặt thứ hai là đưa cảng Nam Hải Đình Vũ vào cụm khai thác; 6 tháng 2026 cảng này tăng sản lượng 64,6% và là động lực chính (TCBS 12/8/2026) => VSC dịch dần xuống hạ nguồn sông Cấm, nơi tàu lớn vào được. Bước ngoặt thứ ba là từ Q4/2025 dồn tiền vào HAH: đầu tư tài chính dài hạn tăng từ 758 tỷ (Q2/2025) lên 3.287 tỷ (Q2/2026), nhóm VSC nắm 22,3% HAH sau khi mua thêm tháng 5/2026 (TCBS) => VSC từ một công ty cảng thuần thành tổ hợp cảng cộng vận tải biển, nhưng gánh thêm nợ vay và phải tăng vốn mạnh.

Người cầm lái

Chủ tịch HĐQT là ông Nguyễn Xuân Dũng, Tổng Giám đốc là ông Tạ Công Thông, nắm khoảng 719 nghìn cổ phiếu (Vietstock, số liệu 31/12/2025). Kế hoạch 2026 là doanh thu 3.250 tỷ, lãi trước thuế 750 tỷ, tăng khoảng 10% so với 2025 (VnBusiness 17/6/2026; Mekong ASEAN 1/8/2026). ĐHĐCĐ 20/5/2026 thông qua tăng vốn điều lệ từ 3.744 tỷ lên khoảng 5.802 tỷ qua chào bán 2:1, cổ tức cổ phiếu 20:1 và kế hoạch trái phiếu kèm chứng quyền 1.500 tỷ (TCBS 12/8/2026). Thực tế 6 tháng khớp về tiến độ lãi hợp nhất (50,8% kế hoạch), nhưng lệch ở phần cổ đông mẹ: lãi mẹ gần như đi ngang vì cổ đông thiểu số ở các cảng con hưởng 114 tỷ, và TCBS cho rằng để đạt 750 tỷ còn phải trông vào lãi HAH và hoàn nhập dự phòng => tầm nhìn "lớn lên" đang đi trước khả năng tạo EPS.

Mạnh, yếu, cơ hội, thách thức

Điểm mạnh

  • Biên lãi gộp quý 2/2026 khoảng 44%, tăng từ 31% cùng kỳ (Mekong ASEAN 1/8/2026).
  • Sản lượng ba cảng 6 tháng 2026 tăng 14,3%, nhanh hơn mức 10,4% của miền Bắc; thị phần 16,1% (TCBS 12/8/2026).
  • Nam Hải Đình Vũ tăng 64,6% sản lượng, đang là động lực chính.

Điểm yếu

  • ROE chỉ 6,7% so với GMD 19,9% và PHP 19,7% (TCBS 12/8/2026).
  • Nợ vay/vốn chủ tăng từ 0,5 lên 0,9 lần trong một năm, lãi suất bình quân ước 9,3%/năm.
  • Lãi cổ đông mẹ 6 tháng chỉ 199 tỷ (+1,2%) trong khi lãi hợp nhất 314 tỷ, vì cổ đông thiểu số hưởng 114 tỷ.
  • VIP Green Port giảm 5,1% sản lượng 6 tháng 2026.

Cơ hội

  • Tiền chào bán khoảng 1.582 tỷ dùng trả nợ có thể cắt đáng kể chi phí lãi vay khoảng 144 tỷ/quý (TCBS).
  • Góp 290 tỷ vào Hải An Green Shipping để có thêm tàu container, kéo hàng về cảng của nhóm.
  • TCBS dự phóng lãi cổ đông mẹ 2026 khoảng 542 tỷ (+59%) nhờ nền thấp và đóng góp liên kết.

Thách thức

  • Số cổ phiếu có thể tăng khoảng 50% sau chào bán 2:1 và cổ tức cổ phiếu (TCBS 12/8/2026).
  • Cạnh tranh tại Hải Phòng tăng khi Hải An đưa thêm tàu vào khai thác; tăng trưởng TEU quý 2 chỉ còn 8,9%.
  • Lãi liên kết từ HAH biến động 72–123 tỷ/quý theo chu kỳ cước tàu.

Những con sóng đã qua

Đầu 4/2026 – 27/7/2026

Giá giảm từ khoảng 25.000 đồng đầu tháng 4 xuống dưới 13.000 đồng ngày 27/7/2026, mất gần một nửa (Mekong ASEAN 1/8/2026). Giữa chừng có phiên tăng trần 17/6/2026 lên 20.250 đồng nhưng không giữ được (VnBusiness 17/6/2026). Nguồn đã đọc không ghi nhận cú sốc ngành; nhóm cảng không có câu chuyện chung đủ mạnh để kéo VSC. Q1/2026 lãi sau thuế giảm 37,4% vì lãi vay tăng 238%, kèm phương án chào bán 2:1 giá 10.000 đồng gây lo pha loãng. Sóng gãy vì: Giá chạm vùng P/B quanh 1 lần và KQKD Q2 tăng 64% giúp chặn đà giảm cuối 7/2026.

8/2026 – 10/2026

Giá đi ngang dưới vùng 15.000 đồng: 14.800 đồng ngày 11/8 (TCBS), khoảng 12.900 đồng giữa 10/2026 (Simplize). Mùa KQKD Q2 không tạo được sóng chung cho nhóm cảng trong các nguồn đã đọc. Lãi mẹ gần như không tăng, đợt chào bán 2:1 đang chờ triển khai. Sóng gãy vì: Chưa có tín hiệu sóng mới; cần KQKD Q3 và kết quả chào bán.

VSC chạy theo ba lực. Lực nền là sóng xuất nhập khẩu và nhóm cảng biển: sản lượng container miền Bắc tăng thì cả nhóm GMD, VSC, HAH cùng được chú ý. Lực thứ hai là cước tàu container, vì nay VSC nắm 22,3% HAH => giá VSC nhạy với tin cước hơn trước. Lực thứ ba, và đang là lực chính, là pha loãng và nợ: mỗi lần công bố tăng vốn giá rẻ hoặc lãi vay tăng, giá bị đè, như giai đoạn 4–7/2026. Sóng hay chết khi lợi nhuận cổ đông mẹ không theo kịp sản lượng. Lưu ý khi đọc biểu đồ: sau đợt chào bán 2:1 giá 10.000 đồng và cổ tức cổ phiếu, giá tham chiếu bị điều chỉnh kỹ thuật, nên các thống kê % 1 năm trên các trang dữ liệu có thể lệch nhau rất xa.

Ai nắm cổ phần

Theo Vietstock, tại 31/12/2025 VSC không có cổ đông nào nắm từ 5% trở lên => cơ cấu phân tán, không có chủ sở hữu chi phối rõ ràng. Chủ tịch Nguyễn Xuân Dũng; TGĐ Tạ Công Thông nắm khoảng 719 nghìn cổ phiếu (Vietstock 31/12/2025). Điều đáng chú ý về quản trị: VSC dùng tiền vay và tiền chào bán để tăng sở hữu HAH lên 22,3% (TCBS 12/8/2026), trong khi chính TCBS ghi cạnh tranh tại Hải Phòng tăng khi Hải An đưa thêm tàu => cổ đông VSC cần xem kỹ tiền huy động đi đâu. Lợi ích cổ đông không kiểm soát tăng từ 406 tỷ lên 1.675 tỷ trong một năm (TCBS) => phần lớn hơn lợi nhuận các cảng con đang chảy cho cổ đông thiểu số. Các nguồn đã đọc không có số liệu room ngoại.

Đắt hay rẻ

Theo TCBS ngày 12/8/2026 (giá 14.800 đồng ngày 11/8/2026): P/E 16,1 lần, P/B 1,0 lần (giá trị sổ sách 14.919 đồng/cổ phiếu), so với bình quân nhóm P/E 13,5 lần, P/B 2,4 lần; HAH giao dịch P/E 6,4 lần. Theo Simplize (khoảng 15/10/2026, giá 12.900 đồng): P/E 13,96 lần, P/B 0,86 lần, vốn hóa khoảng 4.791 tỷ. Đọc ra: VSC đắt theo P/E nhưng rẻ theo P/B => thị trường định giá theo khả năng sinh lời (ROE 6,7%) chứ không theo tài sản. Muốn P/B lên gần mức nhóm, ROE phải tăng về gần GMD, PHP (khoảng 20%), điều chưa có dấu hiệu khi số cổ phiếu sắp tăng khoảng 50%.

Chuyện sắp tới

  • KQKD Q3/2026: đủ đà đạt kế hoạch lãi trước thuế 750 tỷ không. Thời điểm: Cuối 10/2026. Xác nhận khi: Lãi trước thuế 9 tháng vượt khoảng 560 tỷ, lãi mẹ tăng rõ so với cùng kỳ.
  • Chào bán khoảng 187 triệu cổ phiếu tỷ lệ 2:1 giá 10.000 đồng để trả nợ. Thời điểm: Theo nghị quyết ĐHĐCĐ 20/5/2026, chưa thấy ngày chốt quyền trong nguồn đã đọc. Xác nhận khi: Phát hành xong, dư nợ vay giảm về dưới 5.000 tỷ, lãi vay quý giảm.
  • Phát hành trái phiếu kèm chứng quyền 1.500 tỷ, lãi 8%/năm, kỳ hạn 5 năm. Thời điểm: 2026–2027. Xác nhận khi: Lãi suất vay bình quân giảm từ mức ước 9,3%.

Rủi ro lớn nhất

Đòn bẩy và pha loãng: nợ vay/vốn chủ tăng từ 0,5 lên 0,9 lần trong một năm, lãi suất bình quân ước 9,3%/năm, lãi vay quý 2/2026 khoảng 144 tỷ, bằng khoảng một nửa lãi trước thuế (TCBS 12/8/2026) => mỗi đồng lợi nhuận cảng phải chia khoảng một nửa cho ngân hàng. Cùng lúc, chào bán 2:1 khoảng 187 triệu cổ phiếu giá 10.000 đồng và cổ tức cổ phiếu làm số cổ phiếu tăng khoảng 50% => EPS bị pha loãng ngay cả khi lợi nhuận tăng. Rủi ro kế tiếp: cạnh tranh tại Hải Phòng khi Hải An đưa thêm tàu, tăng trưởng sản lượng ba cảng đã chậm từ 20,5% (Q1) xuống 8,9% (Q2/2026).

Cần theo dõi gì

  • Tăng trưởng sản lượng TEU ba cảng theo quý (Q2/2026 +8,9%), ngưỡng trên 10%
  • Dư nợ vay và chi phí lãi vay quý (Q2/2026: 6.504 tỷ và khoảng 144 tỷ)
  • Tiến độ và mục đích dùng tiền đợt chào bán 2:1
  • Lãi công ty liên kết từ HAH và cước tàu container nội Á
  • Lãi cổ đông mẹ so với lãi hợp nhất (6 tháng 2026: 199/314 tỷ)

Cổ phiếu chu kỳ theo xuất nhập khẩu và cước vận tải biển, hiện mang thêm yếu tố pha loãng. Theo góc SEPA/CANSLIM, VSC chưa đạt chuẩn khi EPS cổ đông mẹ gần như đi ngang và số cổ phiếu sắp tăng mạnh; chỉ đáng chú ý khi lợi nhuận quý tăng tốc rõ sau pha loãng, nhóm cảng biển cùng đi lên và giá vượt nền với thanh khoản lớn.

Nghiên cứu của Uptrend.vn ngày 17/10/2026, số liệu doanh nghiệp đến Q2/2026. Mọi con số đều kèm nguồn ở cuối bài; những điểm chưa kiểm chứng được đã bỏ ra.

Giá cổ phiếu VSC hôm nay

Phiên gần nhất VSC đóng cửa ở 13.00 nghìn đồng, +0.78% so với giá tham chiếu.

Vốn hoá thị trường4 867 tỷ đồng
P/E14.18
P/B0.87
EPS 4 quý gần nhất917 đồng
Tỷ suất cổ tức3.08%
Cao nhất 52 tuần27.50 nghìn đồng
Thấp nhất 52 tuần12.70 nghìn đồng
Sao cơ bản Uptrend★☆☆☆☆ 1/5 sao · Yếu

Giá và chỉ số phiên gần nhất, cập nhật 17/10/2026.

Giá cổ phiếu VSC qua các năm

Từ năm 2016 tới nay, giá VSC cao nhất là 38.65 nghìn đồng (ngày 19/08/2025), thấp nhất là 3.99 nghìn đồng (ngày 23/03/2020). Giá đã điều chỉnh theo cổ tức và cổ phiếu thưởng, nên có thể khác giá khớp lệnh thực tế ngày đó. Nguồn: VNDirect.

NămCao nhấtThấp nhấtCuối năm
2026 (đến 16/10)27.9012.2513.00
202538.6510.8319.95
202417.5111.9112.34
202317.2711.1814.16
202221.5812.8713.47
202118.3410.2317.07
202012.243.9912.08
20197.944.795.57
20188.084.837.04
20179.376.617.07
201610.616.968.04

Đơn vị: nghìn đồng.

Cổ tức VSC 2026 và lịch sử chia cổ tức

Đợt cổ tức tiền mặt gần nhất của VSC: 500 đồng/cổ phiếu (năm tài chính 2024). Ngày giao dịch không hưởng quyền 12/06/2025, tiền về tài khoản ngày 11/07/2025.

Đợt chia cổ phiếu gần nhất: cổ tức bằng cổ phiếu, trả cổ tức năm 2024, tỷ lệ 100:3, ngày giao dịch không hưởng quyền 02/06/2025.

Cổ tức tiền mặt theo năm tài chính: 2024: 500 đ/cp · 2022: 1.000 đ/cp.

Nội dungKhông hưởng quyềnThanh toán
Trả cổ tức năm 2024 (500 đ/cp)12/06/202511/07/2025
Cổ tức bằng cổ phiếu, trả cổ tức năm 2024, tỷ lệ 100:302/06/2025
Cổ phiếu thưởng, tỷ lệ 100:2202/06/2025
Cổ tức bằng cổ phiếu, trả cổ tức năm 2023, tỷ lệ 100:7.511/09/2024
Cổ tức bằng cổ phiếu, trả cổ tức năm 2022,tỷ lệ 100:1021/08/2023
Trả cổ tức đợt 1/2022 (1000 đ/cp)28/09/202218/10/2022
Cổ tức bằng cổ phiếu, trả cổ tức năm 2021, Tỷ lệ 100:1029/06/2022

Ngày giao dịch không hưởng quyền: mua từ ngày này trở đi thì không được nhận đợt cổ tức đó. Nguồn: lịch sự kiện quyền công bố trên sàn, cập nhật mỗi lần trang được làm mới.

Báo cáo tài chính VSC: 4 quý gần nhất

Q3/2025Q4/2025Q1/2026Q2/2026
Doanh thu844872861861
Lợi nhuận sau thuế796513186

Đơn vị: tỷ đồng.

Hỏi nhanh

Cổ phiếu VSC hôm nay giá bao nhiêu?

Phiên gần nhất VSC đóng cửa ở 13.00 nghìn đồng (13 000 đồng), +0.78% so với tham chiếu. Số liệu trên trang này cập nhật ngày 17/10/2026.

VSC kiếm tiền từ đâu?

Tiền vào từ phí xếp dỡ, lưu bãi container tại ba cảng ở Hải Phòng, cộng depot, kho bãi và vận tải; công ty có khoảng 278.550 m² kho bãi, kho CFS ở Hải Phòng, Đà Nẵng, TP.HCM (Simplize). 6 tháng 2026 tổng sản lượng ba cảng 683.610 TEU (+14,3%), nhanh hơn mức +10,4% của toàn miền Bắc, thị phần miền Bắc 16,1%: VIP Green Port 296.504 TEU (-5,1%), Nam Hải Đình Vũ 257.962 TEU (+64,6%), Green Port 129.144 TEU (+0,5%) (TCBS 12/8/2026).

Điều gì quyết định triển vọng của VSC?

Theo nghiên cứu của Uptrend.vn, có 3 điểm quyết định: Sản lượng cảng có chạy nhanh hơn chi phí vốn; Phụ thuộc HAH; Pha loãng khoảng 50%.

Vốn hoá và P/E của VSC là bao nhiêu?

Vốn hoá thị trường của VSC khoảng 4 867 tỷ đồng, P/E 14.18 và P/B 0.87.

VSC là cổ phiếu của công ty nào?

VSC là mã cổ phiếu của Công ty Cổ phần Container Việt Nam, niêm yết trên sàn HOSE, ngành Cảng biển - Logistics.

Nguồn

  1. TCBS Research – Cập nhật KQKD Q2/2026 VSC (12/8/2026)
  2. Mekong ASEAN – Viconship báo lãi tăng 64%, rót gần 2.500 tỷ đồng vào HAH (1/8/2026)
  3. VnBusiness – Cổ phiếu VSC bất ngờ tăng trần, kết quả kinh doanh hé lộ bức tranh trái chiều (17/6/2026)
  4. Simplize – Hồ sơ cổ phiếu VSC
  5. Vietstock – VSC ban lãnh đạo
  6. Vietstock – VSC cổ đông lớn

Biểu đồ, tín hiệu và Radar của VSC cập nhật trong phiên.

Mở biểu đồ VSC trên Uptrend