Cổ phiếu MCH có tốt không? Cổ phiếu tiêu dùng lãi dày nhất sàn, và cái giá của sự khan hiếm
Cứ 100 đồng doanh thu, Masan Consumer giữ lại khoảng 22 đồng lãi, nhiều nhất trong nhóm tiêu dùng lớn. Thị trường trả cho điều đó P/E khoảng 24 lần, gần gấp đôi VNM và SAB. Từ tháng 4/2026, lợi nhuận tăng 10 đến 11% đã không còn đủ để kéo giá đi tiếp.
Cổ phiếu MCH có tốt không?
MCH là cổ phiếu tiêu dùng chất lượng cao nhất sàn xét theo biên lợi nhuận (lãi ròng khoảng 22% doanh thu, ROE trên 40% theo PHS) nhưng cũng đắt nhất nhóm: P/E dự phóng 2026 khoảng 24 lần theo SSI (17/4/2026), gần gấp đôi VNM và SAB.
Định giá cổ phiếu MCH 2026: đắt hay rẻ?
Theo SSI (17/4/2026, giá 140.000 đồng): P/E dự phóng 2026 khoảng 23,9 lần, so với trung bình 5 năm 19 lần; P/B 8,1 lần, tức thị trường trả khoảng 8 đồng cho mỗi 1 đồng tài sản ròng. Cùng báo cáo, P/E của SAB khoảng 13 lần và VNM khoảng 14,6 lần. Phiên gần nhất: P/E 26,7 lần, P/B 11,6 lần.
Có nên mua cổ phiếu MCH lúc này?
Trang này không đưa lời khuyên mua hay bán MCH. Câu trả lời tuỳ vào giá bạn mua, thời gian bạn giữ và việc doanh nghiệp có giữ được những điểm dưới đây hay không. Ba thứ nên kiểm tra trước khi quyết định:
- Tăng trưởng kênh truyền thống mỗi quý: ngưỡng 10% (quý 2/2026 đạt 10,6%).
- Biên gộp hợp nhất: giữ trên 45% là ổn; dưới 44% là dấu hiệu tăng giá không bù được chi phí.
- Chênh lệch tăng trưởng doanh thu và lợi nhuận: lợi nhuận tăng chậm hơn doanh thu quá 4 điểm phần trăm là chi phí bán hàng đang ăn lãi.
Theo góc SEPA/CANSLIM, MCH thuộc nhóm cổ phiếu dẫn dắt ngành tiêu dùng nhờ ROE cao và tăng trưởng đều, nhưng các sóng lớn lịch sử đến từ mở rộng P/E theo sự kiện (nâng hạng, chuyển sàn) nhiều hơn từ tăng tốc lợi nhuận. Đáng chú ý khi cùng lúc có lợi nhuận quý tăng tốc lên trên 20%, giá vượt vùng đi ngang 130–146 nghìn với khối lượng lớn, và dòng tiền ngoại mua ròng.
Phần dưới là bài phân tích đầy đủ.
Đắt nhất nhóm, và đắt vì hai lý do
Theo SSI ngày 17/4/2026, ở giá 140.000 đồng, P/E dự phóng 2026 của MCH khoảng 23,9 lần, tức nhà đầu tư trả gần 24 đồng cho mỗi đồng lợi nhuận năm nay. Cùng báo cáo, SAB khoảng 13 lần, VNM khoảng 14,6 lần. Trung bình 5 năm của chính MCH là 19 lần.
Theo PHS ngày 19/8/2026, ROE của MCH là 40%. ROE là lợi nhuận trên vốn chủ: mỗi 100 đồng vốn cổ đông tạo ra khoảng 40 đồng lãi, gấp 2 đến 3 lần đối thủ.
Mức đắt này đến từ hai thứ. Một là tăng trưởng hai chữ số quay lại sau năm 2025 đi lùi. Hai là cổ phiếu tự do ít, khoảng 30%, trong khi quỹ chỉ số buộc phải nắm.
Phần bị trừ điểm: lợi nhuận tăng 10 đến 11%, chậm hơn doanh thu tăng 14%, vì chi phí bán hàng tăng nhanh.
Cỗ máy kiếm tiền: bán thương hiệu qua tiệm tạp hóa
Quý 2/2026, gia vị chiếm 32% doanh thu, thực phẩm tiện lợi 29%, đồ uống đóng chai 18%, hóa mỹ phẩm 8%, cà phê 6%. Khoảng 75% doanh số đi qua kênh truyền thống, tức các tiệm tạp hóa. Sức khỏe của hàng triệu tiệm tạp hóa chính là sức khỏe của MCH.
Lợi thế nằm ở thương hiệu. Hàng có thương hiệu bán được giá cao hơn hàng phổ thông, nên biên gộp khoảng 45 đến 46%, riêng gia vị khoảng 54%. Tương ớt CHIN-SU chiếm khoảng 67% thị phần năm 2024.
Năm 2025 MCH doanh thu 30.557 tỷ, lãi sau thuế 6.764 tỷ, biên ròng 22,1%. Vinamilk chỉ khoảng 14,8%, Sabeco khoảng 17 đến 18%.
Mỗi 100 đồng doanh thu, MCH giữ lại nhiều lãi nhất nhóm, và đó là lý do chính thị trường chịu trả P/E cao hơn. Có điều một phần thu nhập tài chính đến từ cho vay các công ty trong hệ sinh thái Masan (theo VNDirect), tức lãi không hoàn toàn đến từ bán hàng.
Ba thứ quyết định câu chuyện MCH
1. Kênh tạp hóa
Năm 2025 MCH tự đập lại hệ thống phân phối theo mô hình Retail Supreme, giao thẳng tới tiệm tạp hóa, bớt khâu trung gian. Đúng lúc đó quy định thuế mới với hộ kinh doanh làm kênh này rối loạn. Kênh truyền thống quý 2/2025 giảm 19,3%, lợi nhuận giảm khoảng 25% theo HSC, doanh thu cả năm giảm 1,1%.
2. Sức mạnh định giá của thương hiệu
MCH tăng giá bán 1 đến 12% trong quý 1/2026 và tăng tiếp tháng 5/2026 để bù chi phí nguyên liệu do xung đột Trung Đông. Theo PHS, tăng giá bán vẫn chưa bù hết. Người tiêu dùng chuyển sang hàng rẻ hơn => biên gộp 45% không giữ được => P/E cao mất lý do tồn tại.
3. Phần bù định giá do dòng tiền quỹ
Khi Lepus, công ty con gián tiếp 98% của Masan, mua xong 73 triệu cổ phiếu, nhóm Masan nắm khoảng 75%. Cổ phiếu tự do co lại từ khoảng 30% xuống khoảng 25%. Khan hiếm hơn, nhưng thanh khoản mỏng hơn.
Quý 2/2026: tin tốt chưa đủ làm P/E tăng thêm
Lợi nhuận quý 2 tăng 10,2%, PHS nhận xét kết quả "không quá nổi bật". Bên trong thì khá hơn. Kênh truyền thống tăng lại 10,6%, số điểm bán hoạt động tăng từ 230 nghìn lên 550 nghìn, chi phí phục vụ giảm từ 5,5% xuống 5,2% doanh thu.
Điểm yếu là đồ uống. Doanh thu đồ uống 2025 giảm 7%, quý 1/2026 giảm 2,8%, biên gộp đồ uống quý 2/2026 giảm khoảng 4,4 điểm phần trăm. Thuế tiêu thụ đặc biệt với đồ uống có đường dự kiến áp dụng sẽ đè thêm lên mảng này.
Những con sóng đã qua
Đầu 2024 đến 10/2024
Giá tăng khoảng 170% từ đầu năm, đóng cửa kỷ lục 212.000 đồng ngày 30/10/2024 (trước điều chỉnh chia thưởng), vốn hóa vượt cả công ty mẹ MSN. Động lực là kỳ vọng FTSE nâng hạng và kế hoạch chuyển sàn HOSE, trong khi lợi nhuận 9 tháng chỉ tăng 14%. Sóng dừng khi P/E đã ngang khu vực và kênh truyền thống bắt đầu chững lại.
Quý 2 đến quý 3/2025
Sóng giảm, giá về vùng đáy khoảng 83 nghìn đồng (giá điều chỉnh, theo ACBS) khi kênh tạp hóa rối loạn. Lực bán chỉ dừng khi số liệu tháng 12/2025 cho thấy kênh truyền thống tăng lại 4%.
Quý 4/2025 đến đầu 2026
Giá tăng hơn gấp đôi từ đáy, chào sàn HOSE ngày 25/12/2025 với vốn hóa khoảng 8,6 tỷ USD. Nhưng P/E năm 2025 đã lên khoảng 35 lần theo SSI, trong khi lãi quý 4/2025 giảm 11,1%. Giá giảm khoảng 27% từ đầu năm đến 8/5/2026.
9/3 đến 17/3/2026
Tăng 21,2% trong 6 phiên, từ 132.200 lên 160.200 đồng, khi MCH được thêm vào chỉ số MarketVector Vietnam Local mà quỹ VanEck bám theo. Quỹ mua xong, giá về lại vùng cũ.
6/2026 đến nay
Đi ngang trong biên 130.000 đến 146.000 đồng dù tin hỗ trợ dồn dập: được cho vay ký quỹ trở lại, vào VN30 ngày 3/8, vào chỉ số FTSE khu vực tháng 9, CEO mua cổ phiếu. Có tin, nhưng thiếu lý do để P/E tăng thêm.
Rút ra quy luật:
- Độ lớn của sóng MCH do P/E quyết định. Sóng 2024 và cuối 2025 đều là P/E giãn ra nhờ nâng hạng, chuyển sàn, trong khi lợi nhuận chỉ tăng 10 đến 14% mỗi năm.
- Thời điểm do lịch cơ cấu: chuyển sàn, ETF thêm mã, VN30, FTSE. Giá thường chạy trước ngày hiệu lực rồi nguội khi quỹ mua xong.
- Sóng chết khi P/E vượt xa tăng trưởng, hoặc khi kênh phân phối gặp sự cố.
Ai nắm MCH
Masan Consumer Holdings, công ty do Masan Group kiểm soát, nắm khoảng 69,4% theo PHS tháng 8/2026. Khối ngoại nắm khoảng 15,5%, room ngoại đã nâng lên 100% từ tháng 3/2026. Tổng giám đốc Trương Công Thắng chỉ nắm khoảng 0,52% sau khi mua thêm khoảng 2,7 triệu cổ phiếu tháng 8/2026.
Lepus đăng ký mua 73 triệu cổ phiếu, tức 5,58%, từ 9 đến 23/10/2026, ước khoảng 10.300 tỷ đồng theo giá ngày 6/10.
Vùng chưa nhìn rõ là các khoản cho vay giữa MCH và công ty trong hệ sinh thái Masan. Quy mô và điều kiện cụ thể cần đọc thuyết minh báo cáo tài chính. Chưa có kết luận nào của cơ quan chức năng về sai phạm liên quan.
Chuyện sắp tới
- Giao dịch của Lepus, hạn 23/10/2026. Mua đủ thì nhóm Masan đạt khoảng 75%.
- Kết quả quý 3/2026, cuối tháng 10. Doanh thu cần tăng trên 10%, lợi nhuận trên 9% như định hướng nửa cuối năm của công ty, biên gộp quanh 45%. Kế hoạch cả năm là lãi 7.450 đến 7.800 tỷ.
- Retail Supreme chuyển từ mở rộng sang đào sâu, hiện mới là lời nói.
- Go Global: mảng quốc tế 2025 mới khoảng 5,5% doanh thu, mục tiêu 10% vào 2030 còn xa.
Cần theo dõi gì
- Tăng trưởng kênh truyền thống mỗi quý, ngưỡng 10%.
- Biên gộp. Trên 45% là ổn, dưới 44% là tăng giá bán không bù được chi phí.
- Lợi nhuận tăng chậm hơn doanh thu quá 4 điểm phần trăm là chi phí bán hàng đang ăn lãi.
- Mảng đồ uống trước lộ trình thuế với nước ngọt có đường.
MCH thuộc nhóm dẫn dắt ngành tiêu dùng nhờ ROE cao và tăng trưởng đều. Nhìn theo SEPA/CANSLIM, MCH đáng để mắt khi cùng lúc lợi nhuận quý tăng tốc lên trên 20%, giá vượt vùng 130.000 đến 146.000 đồng với khối lượng lớn, và khối ngoại mua ròng.
MCH đã là doanh nghiệp tốt nhất nhóm. Câu hỏi là thị trường còn trả thêm bao nhiêu cho một doanh nghiệp tăng lãi khoảng 10% mỗi năm.
Nghiên cứu của Uptrend.vn ngày 09/10/2026, số liệu doanh nghiệp đến Q2/2026. Mọi con số đều kèm nguồn ở cuối bài; những điểm chưa kiểm chứng được đã bỏ ra.
Giá cổ phiếu MCH hôm nay
Phiên gần nhất MCH đóng cửa ở 142.50 nghìn đồng, -0.35% so với giá tham chiếu.
| Vốn hoá thị trường | 186 959 tỷ đồng |
| P/E | 26.69 |
| P/B | 11.65 |
| EPS 4 quý gần nhất | 5 411 đồng |
| Tỷ suất cổ tức | 2.82% |
| Cao nhất 52 tuần | 179.21 nghìn đồng |
| Thấp nhất 52 tuần | 111.69 nghìn đồng |
Giá và chỉ số phiên gần nhất, cập nhật 12/10/2026.
Giá cổ phiếu MCH qua các năm
Từ năm 2017 tới nay, giá MCH cao nhất là 184.42 nghìn đồng (ngày 02/12/2025), thấp nhất là 14.59 nghìn đồng (ngày 26/09/2017). Giá đã điều chỉnh theo cổ tức và cổ phiếu thưởng, nên có thể khác giá khớp lệnh thực tế ngày đó. Nguồn: VNDirect.
| Năm | Cao nhất | Thấp nhất | Cuối năm |
|---|---|---|---|
| 2026 (đến 12/10) | 179.53 | 123.17 | 142.50 |
| 2025 | 184.42 | 80.98 | 178.00 |
| 2024 | 143.74 | 37.75 | 140.97 |
| 2023 | 41.76 | 27.47 | 41.62 |
| 2022 | 54.04 | 29.23 | 33.69 |
| 2021 | 62.96 | 36.81 | 52.47 |
| 2020 | 40.93 | 20.77 | 40.28 |
| 2019 | 38.89 | 25.58 | 29.33 |
| 2018 | 34.60 | 18.05 | 34.53 |
| 2017 | 33.01 | 14.59 | 19.28 |
Đơn vị: nghìn đồng.
Cổ tức MCH 2026 và lịch sử chia cổ tức
Đợt cổ tức tiền mặt gần nhất của MCH: 2.000 đồng/cổ phiếu (năm tài chính 2026, đợt 1). Ngày giao dịch không hưởng quyền 10/08/2026, tiền về tài khoản ngày 19/08/2026.
Đợt chia cổ phiếu gần nhất: cổ phiếu thưởng, tỷ lệ 100:21.47, ngày giao dịch không hưởng quyền 09/01/2026.
Cổ tức tiền mặt theo năm tài chính: 2026: 2.000 đ/cp · 2025: 5.000 đ/cp · 2024: 9.500 đ/cp · 2023: 26.800 đ/cp.
| Nội dung | Không hưởng quyền | Thanh toán |
|---|---|---|
| Trả cổ tức đợt 1/2026 (2000 đ/cp) | 10/08/2026 | 19/08/2026 |
| Trả cổ tức đợt 2/2025 (2500 đ/cp) | 09/01/2026 | 30/01/2026 |
| Cổ phiếu thưởng, tỷ lệ 100:21.47 | 09/01/2026 | |
| Trả cổ tức đợt 1/2025 (2500 đ/cp) | 07/07/2025 | 16/07/2025 |
| Trả cổ tức năm 2024 (9500 đ/cp) | 19/12/2024 | 30/12/2024 |
| Trả cổ tức đợt 3/2023 (16800 đ/cp) | 25/09/2024 | 04/10/2024 |
| Trả cổ tức đợt 2/2023 (5500 đ/cp) | 02/07/2024 | 12/07/2024 |
| Trả cổ tức năm 2023 (4500 đ/cp) | 18/07/2023 | 14/08/2023 |
Ngày giao dịch không hưởng quyền: mua từ ngày này trở đi thì không được nhận đợt cổ tức đó. Nguồn: lịch sự kiện quyền công bố trên sàn, cập nhật mỗi lần trang được làm mới.
Báo cáo tài chính MCH: 4 quý gần nhất
| Q3/2025 | Q4/2025 | Q1/2026 | Q2/2026 | |
|---|---|---|---|---|
| Doanh thu | 7 517 | 9 275 | 8 472 | 7 165 |
| Lợi nhuận sau thuế | 1 676 | 2 079 | 1 778 | 1 471 |
Đơn vị: tỷ đồng.
Hỏi nhanh
Cổ phiếu MCH hôm nay giá bao nhiêu?
Phiên gần nhất MCH đóng cửa ở 142.50 nghìn đồng (142 500 đồng), -0.35% so với tham chiếu. Số liệu trên trang này cập nhật ngày 12/10/2026.
MCH kiếm tiền từ đâu?
Tiền vào chủ yếu từ bốn nhóm (quý 2/2026): gia vị 32% doanh thu, thực phẩm tiện lợi 29%, đồ uống đóng chai 18%, hóa mỹ phẩm 8%, cà phê 6%. Kênh truyền thống (tạp hóa) chiếm khoảng 75% doanh số => sức khỏe của hàng triệu tiệm tạp hóa chính là sức khỏe của MCH.
Điều gì quyết định triển vọng của MCH?
Theo nghiên cứu của Uptrend.vn, có 3 điểm quyết định: Kênh tạp hóa truyền thống; Sức mạnh định giá của thương hiệu; Phần bù định giá do dòng tiền quỹ.
Vốn hoá và P/E của MCH là bao nhiêu?
Vốn hoá thị trường của MCH khoảng 186 959 tỷ đồng, P/E 26.69 và P/B 11.65.
MCH là cổ phiếu của công ty nào?
MCH là mã cổ phiếu của CTCP Hàng tiêu dùng Masan (Masan Consumer), niêm yết trên sàn HOSE, ngành Hàng tiêu dùng nhanh (thực phẩm, đồ uống, hóa mỹ phẩm), thuộc rổ VN30 (30 cổ phiếu vốn hoá và thanh khoản lớn nhất sàn HOSE).
Nguồn
- Masan Consumer – Thông cáo vào rổ VN30 (8/2026)
- Masan Consumer – Earnings Presentation 2Q2026
- Thời báo Tài chính – Doanh thu quý II của Masan Consumer đạt trên 7.100 tỷ
- SSI Research – Báo cáo MCH 17/4/2026
- PHS – Báo cáo cập nhật MCH 19/8/2026
- PHS – Báo cáo lần đầu MCH 9/4/2026
- ACBS – Cập nhật nhanh MCH 8/5/2026
- VNDirect – KQKD quý 1/2026 MCH
- Thương hiệu & Công luận – Kế hoạch 2026 và ĐHĐCĐ Masan Consumer
- Báo Pháp luật – Doanh thu quý IV/2025 của MCH tăng trở lại
- MekongAsean – Công ty thành viên Masan đăng ký mua 73 triệu cổ phiếu MCH
- MekongAsean – Tổng giám đốc Masan Consumer mua 2,7 triệu cổ phiếu
- Thời báo Tài chính – ETF ngoại kéo MCH tăng trần
- VietnamFinance – Cổ phiếu MCH phá đỉnh (11/2024)
- Tin nhanh chứng khoán – MCH được nâng room ngoại lên 100%
- FTSE Russell – Kết quả xét phân loại thị trường tháng 3/2026 (xác nhận nâng hạng Việt Nam từ 21/9/2026)
- Tuổi Trẻ – Bức tranh trái chiều ngành bia (KQKD 2025 Sabeco, 12/2/2026)
- Tạp chí Công Thương – SABECO giữ vững cổ tức 50% (23/4/2026)